Thiết thực kỷ niệm 77 năm ngày thương binh liệt sĩ, sáng ngày 27/7/2024, Đảng ủy, HĐND, UBND, UBMTTQVN phường Xuân Bình đã tổ chức buổi họp mặt với thân nhân liệt sĩ, các thương bệnh binh, người có công với cách mạng tại hội trường UBND phường.
Dự họp mặt có ông Nguyễn Thanh Liêm - Bí thư Đảng ủy phường Xuân Bình; đại diện lãnh đạo UBND, các ban ngành đoàn thể phường, bí thư chi bộ các khu phố.
![4. HOP MAT NGAY THUONG BINH LIET SY 2024 1.jpg](/TinTucHinhAnh/4.%20HOP%20MAT%20NGAY%20THUONG%20BINH%20LIET%20SY%202024%201.jpg)
Các đại biểu tham dự buổi họp mặt
Tại buổi họp mặt, Chủ tịch UBND phường Hoàng Long Hà đã ôn lại truyền thống đấu tranh hào hùng của các thế hệ đi trước, bày tỏ lòng biết ơn sâu sắc đối với các anh hùng liệt sỹ đã hi sinh vì độc lập tự do của dân tộc và tri ân đối với các thương bệnh binh, các thân nhân liệt sỹ, người có công với cách mạng.
Phát huy truyền thống tốt đẹp của dân tộc “Uống nước nhớ nguồn", “Ăn quả nhớ người trồng cây" trong những năm qua phường Xuân Bình đã thực hiện tốt công tác chăm lo gia đình chính sách, người có công với cách mạng. Hàng năm Đảng uỷ, chính quyền, Mặt trận và các đoàn thể phường thường xuyên quan tâm, chăm lo đến đời sống của các gia đình liệt sĩ, những thương binh, bệnh binh, người có công với cách mạng, thông qua việc xây dựng và triển khai thực hiện các chương trình, kế hoạch về an sinh xã hội, hỗ trợ trực tiếp đối với các đồng chí thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sĩ có hoàn cảnh già yếu, ốm đau. Việc chi trả trợ cấp hàng tháng cho các đối tượng chính sách luôn kịp thời, đảm bảo đầy đủ đúng đối tượng; Tổ chức cấp phát thẻ Bảo hiểm y tế cho các đối tượng chính sách; thông báo cho các đối tượng chính sách đi điều dưỡng tập trung, về thăm Lăng viếng Bác, thăm lại chiến trường xưa… Hàng năm, đều tổ chức nhiều hoạt động "Đền ơn đáp nghĩa" như thăm hỏi, tặng quà cho 100% các đối tượng chính sách trên địa bàn nhân dịp lễ, tết.
![4. HOP MAT NGAY THUONG BINH LIET SY 2024 2.jpg](/TinTucHinhAnh/4.%20HOP%20MAT%20NGAY%20THUONG%20BINH%20LIET%20SY%202024%202.jpg)
Các đại biểu phát biểu tại buổi họp mặt
Nhân dịp 27/7 năm nay, UBND phường Xuân Bình đã thực hiện tiếp nhận và cấp phát đầy đủ 202 phần quà của Chủ tịch nước, UBND tỉnh và thành phố trao tận tay các gia đình chính sách. Ngoài ra UBND phường đã trao tặng 85 phần quà cho các gia đình chính sách mỗi phần quà trị giá 500 ngàn đồng.